Hộ gia đình, cá nhân có bị giới hạn diện tích đất nông nghiệp?

Ngày hỏi:13/09/2019

 Đối với hạn mức sử dụng đất nông nghiệp của hộ gia đình, cá nhân có bị giới hạn không? Mong sớm nhận phản hồi. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điều 129 Luật đất đai 2013, có quy định:

      Hạn mức giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối cho mỗi hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp như sau:

      - Không quá 03 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thuộc khu vực Đông Nam Bộ và khu vực đồng bằng sông Cửu Long;

      - Không quá 02 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương khác.

      => Căn cứ theo quy định trên thì hạn mức sử dụng đất nông nghiệp được giao của cá nhân, hộ gia đình là có giới hạn chứ không phải là không giới hạn. Cụ thể, với các tỉnh ở khu vực Đông Nam Bộ, đồng bằng sông Cửu Long là không quá 03 héc ta và không quá 02 héc ta đối với các tỉnh thành khác.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn