Hộ gia đình, cá nhân có được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp cho bất kỳ ai?

Ngày hỏi:13/09/2019

Chào Luật sư, cho tôi hỏi hộ gia đình, cá nhân có được tự do chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp được nhà nước giao cho bất kỳ ai không ạ? Rất mong nhận phản hồi.  

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ gia đình, cá nhân có được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp cho bất kỳ ai?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 190 Luật đất đai 2013, có quy định:

      Điều 190. Điều kiện chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp

      Hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp do được Nhà nước giao đất, do chuyển đổi, nhận chuyển nhượng, nhận thừa kế, được tặng cho quyền sử dụng đất hợp pháp từ người khác thì chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng xã, phường, thị trấn cho hộ gia đình, cá nhân khác để thuận lợi cho sản xuất nông nghiệp và không phải nộp thuế thu nhập từ việc chuyển đổi quyền sử dụng đất và lệ phí trước bạ.

      => Căn cứ theo quy định đã trích dẫn ở trên thì hộ gia đình, cá nhân sử dụng đất nông nghiệp chỉ được chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp cho hộ gia đình, cá nhân trong cùng 1 xã, phường, thị trấn. Còn ngoài cấp xã thì không được chuyển đổi.

      Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn