Hộ gia đình được thuê đất dịch vụ công ích xã bao lâu?

Ngày hỏi:21/05/2019

Gia đình em định thuê đất dịch vụ công ích xã để sản xuất nông nghiệp. Ban tư vấn cho em hỏi thời hạn thuê đất dịch vụ công ích xã là bao lâu? Khi hết thời hạn sử dụng thì có thể tiếp tục gia hạn không? Chân thành cảm ơn!

Ngọc Uyên - uyen*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Luật đất đai 2013 thì:

      Thời hạn cho thuê đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích của xã, phường, thị trấn là không quá 05 năm.

      Theo quy định tại Khoản 3 Điều 132 Luật Đất đai 2013 thì:

      Đối với diện tích đất chưa sử dụng vào các mục đích quy định tại khoản 2 Điều này thì Ủy ban nhân dân cấp xã cho hộ gia đình, cá nhân tại địa phương thuê để sản xuất nông nghiệp, nuôi trồng thủy sản theo hình thức đấu giá để cho thuê. Thời hạn sử dụng đất đối với mỗi lần thuê không quá 05 năm.

      ==> Theo như quy định trên đây thì thời hạn thuế đất dịch vụ công ích của xã để sản xuất nông nghiệp tối đa là 05 năm. Hết thời hạn thuê thì sẽ không được gia hạn.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn