Hộ gia đình trồng cây hàng năm và nuôi trồng thủy sản được giao đất tối đa bao nhiêu?

Ngày hỏi:05/07/2019

Chào ban biên tâp, tôi có vấn đề sau cần được tư vấn: Nhà tôi ở Vĩnh Long, gần nhà tôi có một hộ gia đình được giao đất trồng khoai mì là 3 hecta và đất nuôi tôm, cá là 3 hecta. Cho tôi hỏi việc nhà nước giao đất như vậy có nhiều quá không? Theo quy định thì mỗi loại được giao bao nhiêu? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hộ gia đình trồng cây hàng năm và nuôi trồng thủy sản được giao đất tối đa bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • - Căn cứ Điểm a Khoản 1 Điều 129 Luật Đất đai 2013, quy định:

      "1. Hạn mức giao đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối cho mỗi hộ gia đình, cá nhân trực tiếp sản xuất nông nghiệp như sau:

      a) Không quá 03 héc ta cho mỗi loại đất đối với tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương thuộc khu vực Đông Nam Bộ và khu vực đồng bằng sông Cửu Long;"

      + Vĩnh Long là một tỉnh thuộc Đồng bằng sông cửu long.

      + Khoai mì được xem là cây hàng năm và tôm, cá được xem là thủy sản.

      => Với định trên thì đất trồng cây hàng năm và đất nuôi trồng thủy sản tại Vĩnh long được giao cho mỗi loại là 3 hecta.

      - Tuy nhiên, căn cứ khoản 4 Điều 129 Luật Đất đai 2013 quy định:

      "4. Trường hợp hộ gia đình, cá nhân được giao nhiều loại đất bao gồm đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì tổng hạn mức giao đất không quá 05 héc ta."

      Như vậy, Với các quy định được trích dẫn trên thì việc hộ gia đình này được giao 6 hecta là sai quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn