Hồ sơ làm thủ tục tách thửa đất được tặng cho

Ngày hỏi:25/04/2019

Vợ chồng tôi được gia đình nhà chồng chia cho 1/3 thửa đất hiện nay mà bố mẹ chồng tôi đang sử dụng. Chúng tôi muốn làm bìa đỏ mang tên cả hai vợ chồng. Vậy ngoài biên bản họp gia đình ra bản thân tôi là vợ thì phải kí vào những loại giấy tờ gì nữa trước khi nhận bìa đỏ? Rất mong được tư vấn giúp đỡ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hồ sơ làm thủ tục tách thửa đất được tặng cho
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Nghị định 43/2014/NĐ–CP hướng dẫn thực hiện Luật đất đai, trường hợp vợ chồng bạn được bố mẹ cho 1/3 mảnh đất hiện tại, bạn cần nộp hồ sơ xin tách thửa đất tới cơ quan có thẩm quyền.

      Hồ sơ bao gồm:

      - Đơn đề nghị đăng kí biến động (theo mẫu;

      - Giấy chứng nhận quyền sở hữu đất;

      - Hồ sơ kỹ thuật thửa đất do đơn vị có chức năng đo đạc bản đồ lập (bản chính);

      - CMND, sổ hộ khẩu thường trú của bên tặng cho với bên cho và bên được tặng cho;

      - Hợp đồng tặng, cho quyền sử dụng đất có công chứng;

      - Giấy khai sinh của bên tặng cho và bên được tặng cho;

      - Tờ khai lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân.

      Như vậy, theo Điều 167 Luật Đất đai 2013 thì đối với trường hợp bố mẹ tặng đất cho con thì cần phải lập hợp đồng tặng cho có công chứng, để được tách thửa thì mảnh đất phải đảm bảo diện tích tối thiểu được tách thử theo quyết định của Ủy ban Nhân dân tỉnh nơi có đất.

      Khi làm thủ tục thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ theo hướng dẫn nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn