Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở như thế nào?

Ngày hỏi:18/02/2017

Hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở như thế nào? Bố tôi có tham gia TNXP sang làm việc tại chiến trường B trong những năm 1972. Hiện tại đang hưởng chế độ người hưởng chính sách như thương binh với tỷ lệ thương tật 1/4. Căn nhà bố tôi đang ở là nhà cấp 4 được xây dựng từ những năm 70 của thế kỷ trước. Tôi xin hỏi là nếu giờ bố tôi muốn sửa sang hay xây dựng lại thì có được hưởng chế độ gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 1 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định nguyên tắc hỗ trợ như sau:

      "1. Hỗ trợ về nhà ở cho hộ gia đình mà người có công với cách mạng, thân nhân liệt sỹ hiện đang ở và có hộ khẩu thường trú tại nhà ở đó trước ngày Quyết định này có hiệu lực thi hành.

      2. Huy động từ nhiều nguồn vốn để thực hiện; Nhà nước hỗ trợ, cộng đồng giúp đỡ, hộ gia đình tham gia đóng góp và tự tổ chức xây dựng nhà ở.

      3. Sau khi được hỗ trợ, các hộ xây dựng được nhà ở mới hoặc sửa chữa, nâng cấp nhà ở đã có, đảm bảo diện tích sử dụng tối thiểu 30 m2 (đối với những hộ độc thân thì có thể xây dựng nhà ở có diện tích sử dụng nhỏ hơn nhưng không thấp hơn 24 m2); đảm bảo “3 cứng” (nền cứng, khung - tường cứng, mái cứng).

      Điều 2 Quyết định 22/2013/QĐ-TTg quy định Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ như sau:

      "Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

      1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

      a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

      b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

      c) Thân nhân liệt sỹ;

      d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

      e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      h) Bệnh binh;

      i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

      k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

      2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

      a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

      b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

      Theo như bạn trình bày, bố bạn đang hưởng chế độ người hưởng chính sách như thương binh với tỷ lệ thương tật 1/4. Căn nhà bố bạn đang ở là nhà cấp 4 được xây dựng từ năm 70 của thế kỷ trước, bố bạn có hộ khẩu thường trú tại đây. Nếu nhà ở của bố bạn bị hư hỏng nặng với mức độ như trên thì sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở theo quy định.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về việc hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở. Bạn nên tham khảo chi tiết Quyết định 22/2013/QĐ-TTg để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn