Hòa giải tranh chất đất đai tại UBND xã sẽ không được gia hạn thêm?

Ngày hỏi:07/09/2020

Tôi tên Vũ, hiện đang có tranh chấp liên quan đến đất đai với ông chú, cho tôi hỏi thời hạn hòa giải cấp xã là 45 ngày
nhưng trường hợp đặc biệt có thể gia hạn thêm 15 ngày phải không? Mình không nhớ văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Hòa giải tranh chất đất đai tại UBND xã sẽ không được gia hạn thêm?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 3 Điều 202 Luật đất đai 2013 quy định:

      - Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm tổ chức việc hòa giải tranh chấp đất đai tại địa phương mình; trong quá trình tổ chức thực hiện phải phối hợp với Ủy ban Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cấp xã và các tổ chức thành viên của Mặt trận, các tổ chức xã hội khác. Thủ tục hòa giải tranh chấp đất đai tại Ủy ban nhân cấp xã được thực hiện trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai.

      Như vậy theo căn cứ trên đối với việc hòa giải tại Xã thì không quy định về thời gian được gia hạn thêm, tức là trong thời hạn không quá 45 ngày, kể từ ngày nhận được đơn yêu cầu giải quyết tranh chấp đất đai phải giải quyết.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn