Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực từ thời điểm đăng ký

Ngày hỏi:30/09/2015

Bác ruột tôi có hứa cho tôi một thửa đất thổ cư. Đây là đất trước đây của ông bà tôi để lại, giờ bác đứng tên. Về thủ tục, tôi phải tiến hành như thế nào? Việc tặng cho này có hiệu lực từ lúc bác hứa không hay tới lúc giấy tờ hoàn tất?

Nội dung này được Vĩnh Long Online tư vấn như sau:

  • Trường hợp này, chị nên đề nghị với bác của chị thực hiện theo quy định tại Điều 467 Bộ luật Dân sự về việc tặng cho bất động sản như sau:

    1. Tặng cho bất động sản phải được lập thành văn bản có công chứng, chứng thực hoặc phải đăng ký, nếu theo quy định của pháp luật bất động sản phải đăng ký quyền sở hữu.

    2. Hợp đồng tặng cho bất động sản có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký; nếu bất động sản không phải đăng ký quyền sở hữu thì hợp đồng tặng cho có hiệu lực kể từ thời điểm chuyển giao tài sản.


Nguồn:

Báo Vĩnh Long
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn