Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng có được chuyển nhượng hay không?

Ngày hỏi:04/12/2018

Chào mọi người, tôi tên là Thái Uyên. Tôi đang có một số thắc mắc trong quá trình học tập và muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Bên thuê mua nhà, công trình xây dựng có được phép chuyển nhượng Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng hay không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng có được chuyển nhượng hay không?
    (ảnh minh họa)
  • Đối với vấn này thì tại Khoản 3 Điều 34 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định như sau:

    "Điều 34. Quyền của bên thuê mua nhà, công trình xây dựng

    ..........

    3. Được cho thuê lại một phần hoặc toàn bộ nhà, công trình xây dựng; được chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng."

    Như vậy, theo quy định này thì bên thuê mua nhà, công trình xây dựng được phép chuyển nhượng Hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc chuyển nhượng hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng. Để biết thêm thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn