Khi nào được mua căn hộ chung cư đang xây?

Ngày hỏi:25/07/2019

Hiện tại tôi là muốn mua một căn hộ chung cư mà chung cư này trong quá trình xây dựng, vậy cho hỏi khi nào tôi được mua căn hộ chung cư này?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 55 Luật kinh doanh bất động sản 2014, quy định điều kiện bất động sản hình thành trong tương lai được đưa vào kinh doanh, cụ thể như sau:

      "Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó."

      Như vậy, khi có đầy đủ các giấy tờ trên và khi có bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của Tòa nhà chung cư thì bạn có thể mua được căn hộ chung cư đang xây dựng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn