Không sử dụng 300m2 đất trồng cây hàng năm 24 tháng liên tục sẽ xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:09/01/2020

Gia đình tôi được nhà nước giao 300m2 diện tích đất trồng cây hàng năm nhưng canh tác không có lợi nhuận nên đã không canh tác cũng hơn 12 tháng liên tục. Vậy cho hỏi theo quy định thì hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Không sử dụng 300m2 đất trồng cây hàng năm 24 tháng liên tục sẽ xử phạt thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo thông tin bạn cung cấp gia đình bạn đã không sử dụng đất trồng cây hàng năm 300m2 (tức là 0.3 héc ta) trong thời hạn 12 tháng liên tục thì theo Điểm a Khoản 1 Điều 32 Nghị định 91/2019/NĐ-CP quy định xử phạt hành vi này như sau:

      => Phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng nếu diện tích đất không sử dụng dưới 0,5 héc ta.

      Ngoài ra, pháp luật buộc sử dụng đất theo mục đích được Nhà nước giao quyền sử dụng đất; trường hợp đã bị xử phạt mà không đưa đất vào sử dụng thì Nhà nước thu hồi đất.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn