Kiến trúc nhà ở tại khu vực đô thị phải tuân theo nguyên tắc gì?

Ngày hỏi:05/03/2019

Tôi đang tìm hiểu về một số quy định của pháp luật liên quan đến nhà ở và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp: Kiến trúc nhà ở tại khu vực đô thị phải tuân theo nguyên tắc gì? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Kiến trúc nhà ở tại khu vực đô thị phải tuân theo nguyên tắc gì?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 1 Điều 3 Nghị định 57/2018/NĐ-CP có quy định như sau:

      Vùng nông thôn là khu vực địa giới hành chính không bao gồm địa bàn phường thuộc thị xã, quận và thành phố.

      => Theo quy định này thì khu vực đô thì được hiểu là địa bàn phường thuộc thị xã, quận và thành phố bạn nhé.

      Về nguyên tắc kiến trúc nhà ở tại khu vực đô thị thì tại Khoản 2 Điều 20 Luật Nhà ở 2014 có quy định như sau:

      Tại khu vực đô thị, kiến trúc nhà ở phải kết hợp hài hòa giữa cải tạo với xây dựng mới, phải gắn công trình nhà ở riêng lẻ với tổng thể kiến trúc của đô thị, phải tuân thủ thiết kế đô thị và quy chế quản lý quy hoạch kiến trúc đô thị.

      Lưu ý: Nguyên tắc chung đối với kiến trúc nhà ở được quy định như sau:

      Kiến trúc nhà ở phải phù hợp với điều kiện tự nhiên, phòng chống thiên tai, trình độ khoa học, kỹ thuật, truyền thống lịch sử, văn hóa và phù hợp với quy hoạch chi tiết xây dựng đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.

      Trên đây là nội dung giải đáp về nguyên tắc kiến trúc nhà ở tại khu vực đô thị.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Nhà ở đô thị
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn