Mở sàn giao dịch bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?

Ngày hỏi:09/07/2020

Mình đang định mở 1 sàn giao dịch bất động sản mà không biết điều kiện để mở sàn giao dịch như thế nào? Mở sàn giao dịch này có cần phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản không bạn?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mở sàn giao dịch bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điều 69 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 thì điều kiện thành lập sàn giao dịch bất động sản bao gồm:

      - Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

      - Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản; người quản lý, điều hành sàn giao dịch bất động sản phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

      - Sàn giao dịch bất động sản phải có quy chế hoạt động, tên, địa chỉ, cơ sở vật chất, kỹ thuật đáp ứng yêu cầu hoạt động.

      Như vậy, việc mở sàn giao dịch bất động sản phải thành lập doanh nghiệp đảm bảo có có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn