Mua bán đất tiêu chí trao tay có hợp pháp không?

Ngày hỏi:12/04/2013

Kính gửi luật sư Nguyễn Thạch Thảo Xin ông giúp tôi trả lời câu hỏi: việc mua bán đất tiêu chí trao tay (không có xác nhận của cơ quan có thẩm quyền) có hợp pháp không (mới chỉ là hồ sơ, chưa tiến hành bốc thăm lô) Đây là vấn để hết sức quan trọng đối với tôi, rất mong ông trả lời giúp Xin trân thành cảm ơn ông

    • Theo quy định của pháp luật hiện hành thì: Thửa đất phải có giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thì mới được thực hiện thủ tục chuyển nhượng.. Việc chuyển nhượng quyền sử dụng đất bắt buộc phải lập hợp đồng, có công chứng, chứng thực và phải được đăng ký sang tên thì mới hợp pháp. Hợp đồng chuyển quyền sử dụng đất có hiệu lực kể từ thời điểm đăng ký theo quy định của luật đất đai (Điều 692 BLDS)...

      Nếu không tuân thủ về hình thức và thủ tục chuyển nhượng nêu trên thì việc chuyển nhượng sẽ không hợp pháp và không được pháp luật bảo vệ.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn