Mua nhà giấy tay: có được đền bù khi giải tỏa?

Ngày hỏi:16/12/2015
Tôi có mua 1 căn nhà bằng giấy tay tại Đà Nẵng. Nhà đã có biển số nhà, có điện chính và hộ khẩu của tôi cũng tại đó. Vì diện tích nhà không đủ kích thước nên không tách sổ được. Vậy khi bị giải tỏa đền bù tôi có được hưởng đền bù không? Luật sư tư vấn giúp tôi. Xin cảm ơn

    Nội dung này được Công ty luật Thiên Thanh tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 75 Luật đất đai năm 2013 quy định về điều kiện được bồi thường khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

      Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không phải là đất thuê trả tiền thuê đất hàng năm, có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở và quyền sử dụng đất ở, Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất (sau đây gọi chung là Giấy chứng nhận) hoặc có đủ điều kiện để được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 77 của Luật này; người Việt Nam định cư ở nước ngoài thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở gắn liền với quyền sử dụng đất ở tại Việt Nam mà có Giấy chứng nhận hoặc có đủ điều kiện được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất theo quy định của Luật này mà chưa được cấp.

      Đối chiếu với quy định trên, nếu khi Nhà nước thu hồi đất, nhà bạn được bồi thường khi Nhà nước thu hồi nếu thỏa mãn các điều kiện trên. Trân trọng!


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn