Mua nhà thế chấp có an toàn?

Ngày hỏi:29/06/2015
Chào luật sư, hiện tôi đang muốn mua một căn nhà có thế chấp sổ đỏ tại ngân hàng. Tôi muốn hỏi là giao dịch mua bán nhà, đất thế chấp có được pháp luật bảo vệ hay không? Quy trình trong mua bán nhà thế chấp là gì? Có an toàn không. Chân thành cám ơn.
    • Theo quy định tại khoản 4 Điều 718 Bộ luật Dân sự 2005 thì bên thế chấp “được chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất đã thế chấp nếu được bên nhận thế chấp đồng ý”. Qua đó cho thấy, pháp luật không cấm thực hiện giao dịch đối với nhà đất đã thế chấp nhưng các giao dịch mua bán liên quan đến nhà, đất này chỉ được thực hiện khi được Bên đang nhận thế chấp đồng ý.

      Vì vậy, để thực hiện việc mua bán nhà đất đang thế chấp một cách an toàn các bên (Bên thế chấp, Bên nhận thế chấp và người nhận chuyển nhượng tài sản thế chấp) ký Biên bản thỏa thuận Ba Bên về việc giải quyết khoản tiền vay, trước khi thực hiện thủ tục mua, bán nhà ở theo quy định pháp luật.

      Ngoài ra, liên quan đến vấn đề này, chúng tôi cũng cung cấp thêm một số thông tin có liên quan để khách hàng lưu ý khi mua nhà ở hình thành trong tương đang thế chấp từ chủ đầu tư trong dự án nhà ở.Theo quy định tại khoản 4 Điều 7 Thông tư số 01/2014/TTLT-NHNN-BXD-BTP-BTNMT ngày 25/4/2014 của liên Bộ Xây dựng, Bộ Tư pháp, Bộ Tài nguyên & Môi trường và Ngân Hàng Nhà nước về hướng dẫn thủ tục thế chấp nhà ở hình thành trong tương lai thì trường hợp dự án đầu tư xây dựng nhà ở đã được doanh nghiệp kinh doanh bất động sản thế chấp để thực hiện nghĩa vụ dân sự khác thì doanh nghiệp kinh doanh bất động sản phải thực hiện thủ tục đăng ký thay đổi nội dung thế chấp đã đăng ký (rút bớt tài sản thế chấp) trước khi bán nhà ở trong dự án đó cho khách hàng.Do đó, khi mua bán nhà ở từ chủ đầu tư thì khách hàng cũng cần yêu cầu chủ đầu tư cung cấp các thông tin, tài liệu liên quan đến vấn đề này trước khi ký kết hợp đồng.

      CafeLand kết hợp Công ty Đất Luật


    Nguồn:

    Chuyên trang Đầu tư Bất động sản CafeLand - Tạp chí điện tử Diễn đàn đầu tư
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn