Mức hỗ trợ khai hoang, cải tạo đất trồng lúa như thế nào?

Ngày hỏi:20/11/2018

Chào anh chị gia đình tôi sản xuất nông nghiệp từ nhiều đời nay, tôi đang tìm hiểu các quy định về hỗ trợ khai hoang đất trồng lúa. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì mức hỗ trợ khai hoang, cải tạo đất trồng lúa như thế nào? Mong anh chị giải đáp giúp tôi cảm ơn anh chị rất nhiều.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức hỗ trợ khai hoang, cải tạo đất trồng lúa như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 4 và Khoản 5 Điều 7 Nghị định 35/2015/NĐ-CP quy định:

      - Hỗ trợ khai hoang, cải tạo đất trồng lúa:

      + Hỗ trợ 10.000.000 đồng/ha đất trồng lúa, trừ đất trồng lúa nương được khai hoang từ đất chưa sử dụng hoặc phục hóa từ đất bị bỏ hóa. Trường hợp có nhiều quy định khác nhau, thì áp dụng nguyên tắc mỗi mảnh đất chỉ được hỗ trợ 1 lần, mức hỗ trợ do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định;

      + Hỗ trợ 5.000.000 đồng/ha đất chuyên trồng lúa nước được cải tạo từ đất trồng lúa nước một vụ hoặc đất trồng cây khác theo quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất trồng lúa.

      - Nguồn và cơ chế hỗ trợ:

      + Đối với các địa phương nhận bổ sung cân đối từ ngân sách trung ương và tỉnh Quảng Ngãi hỗ trợ 100% kinh phí;

      + Đối với các địa phương điều tiết các khoản thu phân chia về ngân sách trung ương dưới 50% được hỗ trợ 50% kinh phí;

      + Các địa phương còn lại sử dụng ngân sách địa phương để thực hiện.

      Trên đây là quy định về mức hỗ trợ khai hoang, cải tạo đất trồng lúa.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn