Mức phạt chuyển mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản mà chưa xin phép

Ngày hỏi:03/10/2018

Gia đình tôi có một đám ruộng sát nhà, vì trồng lúa không đạt năng suất nên nhà tôi đã quyết định chuyển sang làm ao nuôi cá diện tích 0,3 ha. Khi tôi thực hiện chưa xin phép của cơ quan có thẩm quyền. Tôi nghe nói khi chuyển mục đích sử dụng đất cần phải xin phép cơ quan có thẩm quyền, đối với trường hợp của tôi thì mức xử phạt tôi đa bao nhiêu tiền? Mong anh chị giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013,

      "1. Các trường hợp chuyển mục đích sử dụng đất phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền bao gồm:

      a) Chuyển đất trồng lúa sang đất trồng cây lâu năm, đất trồng rừng, đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối;"

      Như vậy khi chuyển mực đíc sử dụng đất từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản phải xin phép cơ quan có thẩm quyền.

      Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 102/2014/NĐ-CP:

      "2. Chuyển mục đích sử dụng sang đất nuôi trồng thủy sản, đất làm muối thì hình thức và mức xử phạt như sau:

      a) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta;

      b) Phạt tiền từ trên 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 0,5 héc ta đến dưới 03 héc ta;

      c) Phạt tiền từ trên 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép từ 03 héc ta trở lên."

      Theo như chị trình bày đã chuyển 0,3 hec ta đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản như vậy mức phạt đối với hành vi này là từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Bên cạnh đó còn áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc khôi phục tình trạng ban đầu của đất.

      Trên đây là nội dung tư vấn về mức phạt chuyển nhượng mục đích sử dụng từ đất trồng lúa sang đất nuôi trồng thủy sản mà chưa xin phép cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn