Năm 2020, phạt bao nhiêu khi chuyển 1000 m2 đất trồng cây hàng năm sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn không xin phép?

Ngày hỏi:10/12/2019

Tôi được biết Chính phủ vừa ban hành Nghị định xử phạt về lĩnh vực đất đai mới, vậy cho hỏi: Việc chuyển 5000 m2 đất trồng cây hàng năm sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn không xin phép sẽ bị xử phạt như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điểm b Khoản 1 Điều 57 Luật đất đai 2013 quy định: Chuyển đất trồng cây hàng năm khác sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn, đất làm muối, đất nuôi trồng thủy sản dưới hình thức ao, hồ, đầm phải xin phép cơ quan có thẩm quyền.

      Theo thông tin bạn cung cấp gia đình bạn đã chuyển 1000 m2 (tức là 0.1 héc ta) đất trồng cây hàng năm sang đất nuôi trồng thủy sản nước mặn không xin phép, căn cứ vào vào Điểm a Khoản 1 Điều 11 Nghị định 91/2019/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 05/01/2020) quy định mức phạt như sau:

      => Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng nếu diện tích đất chuyển mục đích trái phép dưới 0,5 héc ta.

      Ngoài ra, buộc khôi phục lại tình trạng ban đầu của đất trước khi vi phạm và buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được do thực hiện hành vi vi phạm.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn