Năm 2021 kinh doanh bất động sản có cần vốn pháp định không?

Ngày hỏi:09/07/2020

Cho hỏi: Tôi muốn sang năm 2021 tôi mở công ty kinh doanh bất động sản. Vậy cho hỏi vốn pháp định của công ty tôi cần bao nhiêu? Mong được giải đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 75 Luật đầu tư 2020 (Có hiệu lực ngày 01/01/2021) sửa đổi một số điều của Luật kinh doanh bất động sản 2014 như sau:

      Tổ chức, cá nhân kinh doanh bất động sản thành lập doanh nghiệp hoặc hợp tác xã (sau đây gọi chung là doanh nghiệp), trừ trường hợp quy định tại Khoản 2 Điều 10 Luật kinh doanh bất động sản 2014, cụ thể là:

      Tổ chức, hộ gia đình, cá nhân bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê mua bất động sản quy mô nhỏ, không thường xuyên thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

      Như vậy, từ năm 2021 thì khi kinh doanh bất động sản không cần đáp ứng điều kiện vốn pháp định.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn