Nghĩa vụ của bên cho thuê quyền sử dụng đất được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:14/09/2016

Nghĩa vụ của bên cho thuê quyền sử dụng đất được quy định như thế nào? Tôi mới làm trong lĩnh vực bất động sản từ tháng 6 năm ngoái. Hiện nay tuy công việc đã bắt đầu ổn định nhưng cũng có khá nhiều những vấn đề về pháp luật mà tôi chưa rõ lắm. Tôi muốn hỏi: Nghĩa vụ của bên cho thuê quyền sử dụng đất được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Yến Nghi, địa chỉ mail hoa_co_****@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ của bên cho thuê quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 43 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      1. Cung cấp thông tin đầy đủ, trung thực về quyền sử dụng đất và chịu trách nhiệm về thông tin do mình cung cấp.

      2. Chuyển giao đất cho bên thuê đủ diện tích, đúng vị trí và tình trạng đất theo thỏa thuận trong hợp đồng.

      3. Đăng ký việc cho thuê quyền sử dụng đất.

      4. Kiểm tra, nhắc nhở bên thuê bảo vệ, giữ gìn đất và sử dụng đất đúng mục đích.

      5. Thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước theo quy định của pháp luật.

      6. Thông báo cho bên thuê về quyền của người thứ ba đối với đất thuê.

      7. Bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

      8. Các nghĩa vụ khác trong hợp đồng.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nghĩa vụ của bên cho thuê quyền sử dụng đất, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn