Nghĩa vụ của bên mua nhà, công trình xây dựng trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:25/07/2018

Nghĩa vụ của bên mua nhà, công trình xây dựng trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Minh Tuyền. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật Kinh doanh bất động sản qua các thời kỳ và có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/7/2015, nghĩa vụ của bên mua nhà, công trình xây dựng được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trước ngày 01/07/2015, nghĩa vụ của bên mua nhà, công trình xây dựng được quy định tại Điều 27 Luật Kinh doanh bất động sản 2006 với nội dung như sau:

      - Thanh toán tiền cho bên bán nhà, công trình xây dựng theo thời hạn và phương thức thỏa thuận trong hợp đồng.

      - Nhận nhà, công trình xây dựng kèm theo hồ sơ theo đúng chất lượng, thời hạn thỏa thuận trong hợp đồng.

      - Sử dụng nhà, công trình xây dựng đúng công năng, thiết kế.

      - Bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

      - Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về nghĩa vụ của bên mua nhà, công trình xây dựng. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Kinh doanh bất động sản 2006.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn