Nghĩa vụ của bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:24/09/2016

Nghĩa vụ của bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Gia đình tôi hiện có khá nhiều bất động sản tại khu vực vùng ven thành phố, nay muốn đầu tư nên rất quan tâm tới nội dung này. Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Nguyễn Thị Lời, SĐT: 0911***.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ của bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 41 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      1. Thanh toán tiền cho bên chuyển nhượng quyền sử dụng đất theo thời hạn và phương thức thỏa thuận trong hợp đồng.

      2. Bảo đảm quyền của bên thứ ba đối với đất chuyển nhượng.

      3. Bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

      4. Thực hiện nghĩa vụ tài chính với Nhà nước theo quy định của pháp luật.

      5. Các nghĩa vụ khác trong hợp đồng.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nghĩa vụ của bên nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn