Nghĩa vụ của bên thuê nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:13/10/2016

Nghĩa vụ của bên thuê nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào? Bạn đọc Yến Chi, địa chỉ mail yen_chi****@gmail.com hỏi: Tôi hiện đang tìm hiểu một số vấn đề liên quan đến các hoạt động bất động sản. Trong đó có một số thắc mắc về mặt pháp lý. Tôi muốn hỏi: Nghĩa vụ của bên thuê nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ của bên thuê nhà, công trình xây dựng được quy định tại Điều 29 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      1. Bảo quản, sử dụng nhà, công trình xây dựng đúng công năng, thiết kế và thỏa thuận trong hợp đồng.

      2. Thanh toán đủ tiền thuê nhà, công trình xây dựng theo thời hạn và phương thức thỏa thuận trong hợp đồng.

      3. Sửa chữa hư hỏng của nhà, công trình xây dựng do lỗi của mình gây ra.

      4. Trả nhà, công trình xây dựng cho bên cho thuê theo đúng thỏa thuận trong hợp đồng.

      5. Không được thay đổi, cải tạo, phá dỡ nhà, công trình xây dựng nếu không có sự đồng ý của bên cho thuê.

      6. Bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

      7. Các nghĩa vụ khác trong hợp đồng.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nghĩa vụ của bên thuê nhà, công trình xây dựng, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn