Nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/07/2018

Nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Minh Hiền. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định của pháp luật về kinh doanh bất động sản qua các thời kỳ và có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/7/2015, nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Hi vọng sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trước ngày 01/7/2015, nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất được quy định tại Khoản 2 Điều 43 Luật kinh doanh bất động sản 2006 với nội dung như sau:

      - Khai thác, sử dụng đất đúng mục đích, quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, dự án đầu tư và thỏa thuận trong hợp đồng;

      - Thanh toán tiền thuê cho bên cho thuê theo đúng thời hạn và phương thức đã thỏa thuận trong hợp đồng;

      - Giữ gìn đất, không để đất bị hủy hoại;

      - Trả lại đất thuê khi hết thời hạn thuê;

      - Bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra;

      - Các nghĩa vụ khác theo quy định của pháp luật.

      Trên đây là nội dung trả lời về nghĩa vụ của bên thuê quyền sử dụng đất. Để nắm rõ hơn thông tin về vấn đề này, bạn có thể tham khảo thêm Luật kinh doanh bất động sản 2006.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn