Người dân chỉ được tách nguyên thửa (sang tên) không được tách ra từng mảnh đất nhỏ?

Ngày hỏi:02/10/2019

Tôi có đi làm thủ tục tách đất cho con, nhưng khi đến địa chính thì cán bộ địa chính nói chỉ được tách nguyên thửa (sang tên) không được tách ra từng mảnh đất nhỏ. Vậy cho hỏi ý kiến của địa chính có đúng pháp luật không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 99 Luật đất đai 2013 quy định được nhà nước cấp GCNQSDĐ, cụ thể như sau:

      ...

      i) Người sử dụng đất tách thửa, hợp thửa; nhóm người sử dụng đất hoặc các thành viên hộ gia đình, hai vợ chồng, tổ chức sử dụng đất chia tách, hợp nhất quyền sử dụng đất hiện có;

      k) Người sử dụng đất đề nghị cấp đổi hoặc cấp lại Giấy chứng nhận bị mất.

      Bên cạnh đó khi tách thửa bạn phải đáp ứng diện tích tối thiểu khi tách thửa đất (diện tích tối thiểu sẽ do UBND tỉnh từng địa phương quy định).

      Như vậy, ý kiến của cán bộ địa chính là trái quy định của pháp luật.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cầm cố đất đai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn