Người nước ngoài có được mua đất nền ở Việt Nam không?

Ngày hỏi:04/11/2019

Tôi có dự án phân lô bán nền, khách hàng người nước ngoài và công ty 100% vốn nước ngoài có được phép mua đất của tôi không? Và thủ tục mua như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 55, 56 Luật đất đai 2013 quy định doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chỉ được sở hữu QSDĐ thông qua 2 hình thức.

      - Giao đất có thu tiền sử dụng đất: Để thực hiện dự án đầu tư xây dựng nhà ở để bán hoặc để bán kết hợp cho thuê;

      - Cho thuê đất: Để thực hiện dự án đầu tư sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối; đất sản xuất, kinh doanh phi nông nghiệp; đất xây dựng công trình công cộng có mục đích kinh doanh; đất để thực hiện dự án đầu tư nhà ở để cho thuê.

      Và tại Điều 5 Luật đất đai 2013 quy định người sử dụng đất gồm các đối tượng sau:

      - Tổ chức (trong nước);

      - Hộ gia đình, cá nhân trong nước;

      - Cộng đồng dân cư gồm cộng đồng người Việt Nam sinh sống trên cùng địa bàn thôn, làng, ấp, bản, buôn, phum, sóc, tổ dân phố và điểm dân cư tương tự có cùng phong tục, tập quán hoặc có chung dòng họ;

      - Cơ sở tôn giáo gồm chùa, nhà thờ, nhà nguyện, thánh thất, thánh đường, niệm phật đường, tu viện, trường đào tạo riêng của tôn giáo, trụ sở của tổ chức tôn giáo và cơ sở khác của tôn giáo;

      - Tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao gồm cơ quan đại diện ngoại giao, cơ quan lãnh sự, cơ quan đại diện khác của nước ngoài có chức năng ngoại giao được Chính phủ Việt Nam thừa nhận; cơ quan đại diện của tổ chức thuộc Liên hợp quốc, cơ quan hoặc tổ chức liên chính phủ, cơ quan đại diện của tổ chức liên chính phủ;

      - Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch;

      - Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài gồm doanh nghiệp 100% vốn đầu tư nước ngoài, doanh nghiệp liên doanh, doanh nghiệp Việt Nam mà nhà đầu tư nước ngoài mua cổ phần, sáp nhập, mua lại theo quy định của pháp luật về đầu tư.

      Như vậy, người nước ngoài không được sở hữu QSDĐ tại Việt Nam và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài không được sử dụng QSDĐ theo hình thức mua bán QSDĐ.

      Cho nên, bạn không được phân lô bán đất nền cho người nước ngoài và doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài.

      Ban biên tập phản hồi đến bạn.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn