Người nước ngoài có được thừa kế nhà ở tại Việt Nam?

Ngày hỏi:01/11/2018

Tôi cần tư vấn về vấn đề thừa kế. 

Cho tôi hỏi người nước ngoài có được nhận thừa kế nhà ở tại Việt Nam không? Văn bản nào quy định vấn đề này? Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người nước ngoài có được thừa kế nhà ở tại Việt Nam?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Điều 159 Luật Nhà ở 2014 thì:

      1. Đối tượng tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam bao gồm:

      a) Tổ chức, cá nhân nước ngoài đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

      b) Doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài, chi nhánh, văn phòng đại diện của doanh nghiệp nước ngoài, quỹ đầu tư nước ngoài và chi nhánh ngân hàng nước ngoài đang hoạt động tại Việt Nam (sau đây gọi chung là tổ chức nước ngoài);

      c) Cá nhân nước ngoài được phép nhập cảnh vào Việt Nam.

      2. Tổ chức, cá nhân nước ngoài được sở hữu nhà ở tại Việt Nam thông qua các hình thức sau đây:

      a) Đầu tư xây dựng nhà ở theo dự án tại Việt Nam theo quy định của Luật này và pháp luật có liên quan;

      b) Mua, thuê mua, nhận tặng cho, nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của Chính phủ.

      Như vậy, theo quy định trên thì người nước ngoài được quyền sở hữu nhà ở thông qua nhận thừa kế nhà ở thương mại bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở tại Việt Nam nếu được phép nhập cảnh vào Việt Nam. Trường hợp người nước ngoài thuộc nhóm đối tượng không được sở hữu nhà ở thì họ chỉ có thể được nhận giá trị của di sản thừa kế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn