Người sử dụng đất có đương nhiên được hưởng ưu đãi chính sách miễn, giảm tiền sử dụng đất không?

Ngày hỏi:03/04/2019

Ban tư vấn cho tôi hỏi: dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại có được miễn giảm tiền sử dụng đất không? Người sử dụng đất có đương nhiên được hưởng ưu đãi chính sách miễn, giảm tiền sử dụng đất không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người sử dụng đất có đương nhiên được hưởng ưu đãi chính sách miễn, giảm tiền sử dụng đất không?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 5, Khoản 6 Điều 10 Nghị định 45/2014/NĐ-CP về thu tiền sử dụng đất, có quy định một trong những nguyên tắc thực hiện miễn, giảm tiền sử dụng đất là:

      - Không áp dụng miễn, giảm tiền sử dụng đất theo pháp luật về ưu đãi đầu tư đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại.

      - Người sử dụng đất chỉ được hưởng ưu đãi miễn, giảm tiền sử dụng đất sau khi thực hiện các thủ tục để được miễn, giảm theo quy định.

      => Như vậy, chỉ khi bạn thực hiện các thủ tục để được miễn, giảm theo quy định thì mới được hưởng ưu đãi miễn, giảm tiền sử dụng đất.

      Trên đây là nội dung tư vấn. Mong là những thông tin choa sẻ này sẽ giúp ích cho bạn.

      Trân trọng và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn