Người Việt Nam định cư ở nước ngoài có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất?

Ngày hỏi:12/10/2020
Xin chào! Người Việt Nam lấy chồng Mỹ và qua Mỹ định cư thì có được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở Việt Nam không? Nhờ tư vấn.
 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 6 Điều 5 Luật Đất đai 2013, người sử dụng đất được Nhà nước giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất, nhận chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của Luật này, bao gồm:

      Người Việt Nam định cư ở nước ngoài theo quy định của pháp luật về quốc tịch.

      Mà Khoản 10 Điều 3 Luật này cũng có quy định: Chuyển quyền sử dụng đất là việc chuyển giao quyền sử dụng đất từ người này sang người khác thông qua các hình thức chuyển đổi, chuyển nhượng, thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất và góp vốn bằng quyền sử dụng đất.

      Như vậy, bạn định cư ở nước ngoài thì vẫn được nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:


    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT