Nguyên tắc cho thuê mua nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:19/10/2016

Nguyên tắc cho thuê mua nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào? Bạn đọc Khánh Linh, địa chỉ mail linh_khanh****@gmail.com hỏi: Tôi hiện đang tìm hiểu một số vấn đề liên quan đến các hoạt động bất động sản. Trong đó có một số thắc mắc về mặt pháp lý. Tôi muốn hỏi: Nguyên tắc cho thuê mua nhà, công trình xây dựng được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nguyên tắc cho thuê mua nhà, công trình xây dựng được quy định tại Điều 31 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      1. Nhà, công trình xây dựng cho thuê mua phải bảo đảm chất lượng, an toàn, vệ sinh môi trường và các dịch vụ cần thiết khác để vận hành, sử dụng bình thường theo công năng, thiết kế và các thỏa thuận trong hợp đồng.

      2. Việc cho thuê mua nhà, công trình xây dựng phải gắn với quyền sử dụng đất.

      3. Các bên trong hợp đồng thuê mua nhà, công trình xây dựng có thể thỏa thuận rút ngắn thời hạn thuê mua trước khi hết hạn thuê mua trong hợp đồng đã ký.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nguyên tắc cho thuê mua nhà, công trình xây dựng, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thuê mua nhà
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn