Nhà cấp 4 muốn nâng thêm gác lửng

Ngày hỏi:05/02/2013
Nhà cấp 4 đã có 1 gác suốt nay muốn nâng thêm 1 gác lửng phía sau nhà, xin hỏi có cần phải xin giấy phép xây dựng không? Người gửi: Lục Bửu Quang

    Nội dung này được Sở Xây Dựng Thành Phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

    • Chào ông Lục Bửu Quang,
      Qua câu hỏi của ông, Sở Xây dựng trả lời như sau:
      + Theo quy định tại điểm Điểm d Khoản 1 Điều 3 Nghị định số 64/12/NĐ-CP ngày 04/9/2012 của Chính phủ về cấp giấy phép xây dựng: “Công trình sửa chữa, cải tạo, lắp đặt thiết bị bên trong công trình không làm thay đổi kiến trúc các mặt ngoài, kết cấu chịu lực, công năng sử dụng và an toàn công trình” thì không cần phải có giấy phép xây dựng.
      Việc ông muốn xây thêm 1 gác lửng phía sau nhà, đề nghị Ông liên hệ trực tiếp với Ủy ban nhân dân Quận, Huyện nơi căn nhà tọa lạc để được xem xét cụ thế phương án sửa chữa, cải tạo có thuộc đối tượng cần phải có giấy phép xây dựng hay không? hoặc hướng dẫn thực hiện việc cấp giấy phép xây dựng theo đúng quy định.


    Nguồn:

    SỞ XÂY DỰNG THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn