Nhà của bà mẹ Việt Nam anh hùng có được hỗ trợ tiền sửa chữa không?

Ngày hỏi:31/01/2019

Ban biên tập cho tôi hỏi, mẹ của tôi là bà mẹ Việt Nam anh hùng. Mẹ ở cùng với vợ chồng tôi, hộ khẩu mẹ đứng tên là chủ hộ. Nay nhà tôi bị hư hỏng nặng, mưa đến là dột, phải thay mới mái nhà. Vậy gia đình chúng tôi có được hỗ trợ tiền sửa chữa lại nhà không? Mong Ban biên tập cung cấp thông tin

Thảo (0907***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Quyết định 22/2013/QĐ-TTG thì:

      Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

      1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

      a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

      b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

      c) Thân nhân liệt sỹ;

      d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

      đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

      e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

      g) Thương binh, người hưởng chính sách như thương binh;

      h) Bệnh binh;

      i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học;

      k) Người hoạt động cách mạng, hoạt động kháng chiến bị địch bắt tù, đày;

      l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc và làm nghĩa vụ quốc tế;

      m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

      2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

      a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

      b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

      Ngoài ra, theo quy định tại Điều 3 Thông tư 09/2013/TT-BXD thì:

      Đối tượng được hỗ trợ nhà ở theo quy định tại Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg phải đáp ứng các điều kiện sau đây:

      1. Là người có tên trong danh sách người có công với cách mạng do Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh quản lý tại thời điểm Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành.

      2. Đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú trước ngày 15 tháng 6 năm 2013 (ngày Quyết định số 22/2013/QĐ-TTg có hiệu lực thi hành) tại nhà ở mà nhà ở đó có một trong các điều kiện sau:

      a) Nhà ở bị hư hỏng nặng phải phá đi xây dựng lại nhà ở mới;

      b) Nhà ở bị hư hỏng, dột nát cần phải sửa chữa phần khung - tường và thay mới mái nhà.

      Theo thông tin Anh/Chị cung cấp, mẹ của Anh/Chị là bà mẹ Việt Nam anh hùng, đang sinh sống và có đăng ký hộ khẩu thường trú tại địa phương từ năm 1995; nhà hiện nay của mẹ Anh/Chị hư hỏng nặng, dột nát cần thay mới mái nhà thì theo quy định trên sẽ được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở.

      Mức hỗ trợ được quy định tại Khoản 2 Điều 4 Thông tư 98/2013/TT-BTC, cụ thể:

      - 40 (Bốn mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp nhà ở hiện có bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mới

      - 20 (Hai mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở hiện có.

      Như vậy, mẹ của Anh/Chị sẽ được hỗ trợ 20 triệu đồng để có thể thay mới mái nhà. Anh/Chị liên hệ với UBND cấp xã để được hỗ trợ, báo cáo Ủy ban nhân dân quận, huyện, thị xã, thành phố thuộc tỉnh phê duyệt.

      Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn