Nhà nước thu hồi đất thì phải bồi thường đất?

Ngày hỏi:11/08/2021

Xin hỏi, khi người sử dụng đất hợp pháp nhưng vì sự phát triển kinh tế, xã hội nên nhà nước thu hồi đất thì bắt buộc phải bồi thường đất cho người dân bị thu hồi đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhà nước thu hồi đất thì phải bồi thường đất?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 74 Luật đất đai 2013 quy định về nguyên tắc bồi thường về đất khi Nhà nước thu hồi đất như sau:

      Người sử dụng đất khi Nhà nước thu hồi đất nếu có đủ điều kiện được bồi thường quy định tại Điều 75 của Luật này thì được bồi thường.

      Việc bồi thường được thực hiện bằng việc giao đất có cùng mục đích sử dụng với loại đất thu hồi, nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định tại thời điểm quyết định thu hồi đất.

      Như vậy, pháp luật đặt ra quy định khi bồi thường nếu không có đất để bồi thường thì được bồi thường bằng tiền theo giá đất cụ thể của loại đất thu hồi do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quyết định. Do đó, việc bồi thường đất cho người bị thu hồi không phải là quy định bắt buộc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn