Nhận chuyển nhượng, tăng cho đất Trồng cây lâu năm

Ngày hỏi:15/06/2015

Xin hỏi Luật sư theo quy định của Luật đất đai 2013 và Nghị định 43/2013/NĐ-CP quy định hộ gia đình, cá nhân không được giao đất tại K2DD20 NĐ 43 thì có được nhận chuyển nhượng, tăng cho đất Trồng cây lâu năm, đất nông, lâm, diêm nghiệp không? Văn bản nào hướng dẫn. Xin cảm ơn Luật sư

    Nội dung này được Luật sư Nguyễn Đức Chánh, Đoàn Luật sư TP.HCM tư vấn như sau:

    • Chào bạn!

      Tại khoản 3, khoản 4 Điều 191 Luật Đất đai quy định các trường hợp không được nhận chuyển quyền đất nông nghiệp gồm:

      - Hộ gia đình, cá nhân không trực tiếp sản xuất nông nghiệp không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất trồng lúa.

      - Hộ gia đình, cá nhân không được nhận chuyển nhượng, nhận tặng cho quyền sử dụng đất ở, đất nông nghiệp trong khu vực rừng phòng hộ, trong phân khu bảo vệ nghiêm ngặt, phân khu phục hồi sinh thái thuộc rừng đặc dụng, nếu không sinh sống trong khu vực rừng phòng hộ, rừng đặc dụng đó.

      Theo Điều 130 Luật Đất đai và quy định chi tiết tại Điều 44 Nghị định số43/2014/NĐ-CP, hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất trồng cây hàng năm, đất trồng cây lâu năm, đất rừng sản xuất là rừng trồng của mỗi hộ gia đình, cá nhân để sử dụng vào mục đích nông nghiệp được áp dụng đối với hình thức nhận chuyển nhượng như sau:

      - Đất trồng cây hàng năm: Không quá 30 héc ta đối với các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương thuộc khu vực Đông Nam bộ và khu vực đồng bằng sông Cửu Long; Không quá 20 héc ta đối với các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương còn lại.

      - Đất trồng cây lâu năm: Không quá 100 héc ta đối với các xã, phường, thị trấn ở đồng bằng; Không quá 300 héc ta đối với các xã, phường, thị trấn ở trung du, miền núi.

      - Đất rừng sản xuất là rừng trồng: Không quá 150 héc ta đối với các xã, phường, thị trấn ở đồng bằng; Không quá 300 héc ta đối với các xã, phường, thị trấn ở trung du, miền núi.

      Như vậy, nếu không thuộc các trường hợp nêu trên thì cá nhân, hộ gia đình được quyền nhận chuyển nhượng đất nông nghiệp


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    nhận chuyển nhượng đất trồng c&#226;y l&#226;u năm (CLN) năm n&#224;o để đủ diều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo luật đất đai 2013<br/>
    Dương Thị Ánh Tâm (2 năm trước) Thích 0 | Trả lời
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn