Nhiều chủ chung 1 sổ đỏ, có tách ra được không?

Ngày hỏi:06/01/2016
TTO - * Tôi có mua chung miếng đất gồm có 7 nhà chung 1 sổ đỏ. Miếng của tôi là 70m2 nhưng chỉ có 23m2 là thổ cư. Tôi muốn tách riêng ra có được không? Thủ tục thế nào? (vandiu.dv@)

    Nội dung này được Luật sư Trịnh Văn Hiệp, Văn phòng luật sư Gia Thành tư vấn như sau:

    • - Theo quy định tại Điều 143, 144 Luật Đất đai năm 2013 thì Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định diện tích đất tối thiểu được tách thửa đối với đất ở.

      Ví dụ đất trên địa bàn TP.HCM, theo Điều 3 của Quyết định số: 33/2014/QĐ-UBND ngày 15-10-2014 của UBND TP.HCM thì diện tích tối thiểu được tách thửa được quy định như sau:

      Thửa đất mới hình thành và thửa đất còn lại, sau khi trừ lộ giới, diện tích tối thiểu như sau:

      Khu vực

      Đất ở

      Đất ở chưa có nhà (m2)

      Đất có nhà hiện hữu (m2)

      Khu vực 1: gồm các Quận 1, 3, 4, 5, 6, 8, 10, 11, Gò Vấp, Bình Thạnh, Phú Nhuận, Tân Bình, Tân Phú.

      50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 4 m.

      45m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 3m tại đường phố có lộ giới ≥ 20m; 36m2và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 3m tại đường phố có lộ giới < 20m.

      Khu vực 2: gồm các Quận 2, 7, 9, 12, Bình Tân, Thủ Đức và thị trấn các huyện được quy hoạch đô thị hóa.

      80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 5m.

      50m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 4m.

      Khu vực 3: gồm các huyện Bình Chánh, Củ Chi, Hóc Môn, Nhà Bè, Cần Giờ, ngoại trừ thị trấn hoặc khu vực được quy hoạch đô thị hóa thuộc huyện.

      120m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 7m.

      80m2 và chiều rộng mặt tiền thửa đất không nhỏ hơn 5m.

      Theo quy định nêu trên, trường hợp nhà đất của bạn thuộc địa bàn nào tỉnh thì bạn cần tìm hiểu văn bản của UBND cấp tỉnh quy định về diện tích tối thiểu được tách thửa để để đối chiếu xem có đủ kiện được tách thửa hay không.


    Nguồn:

    Tuổi Trẻ Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn