Nhiều người cùng đứng tên chủ quyền đất

Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất/sở hữu nhà ở có nhiều người đứng tên đồng sở hữu, vậy khi ký hợp đồng mua bán/chuyển nhượng thì có cần vợ hoặc chồng của những người đứng đồng sở hữu cùng ký vào hợp đồng hay không ?

    • Điều 28 Luật Hôn nhân và gia đình quy định : “…Vợ, chồng có quyền và nghĩa vụ ngang nhau trong việc chiếm hữu, sử dụng, định đoạt tài sản chung..”
      Theo đó, giấy chứng nhận quyền sử dụng đất/sở hữu nhà ở có nhiều người đứng tên đồng sở hữu, thì khi ký hợp đồng mua bán/chuyển nhượng vẫn phải có vợ hoặc chồng của những người đồng sở hữu cùng ký hợp đồng, trừ khi phần tài sản đó của họ là tài sản riêng vợ chồng, trong trường hợp tài sản hình thành sau thời kỳ hôn nhân hoặc tài sản hình thành trước thời kỳ hôn nhân nhưng một trong hai bên đã đồng ý nhập tài sản đó vào tài sản


    Nguồn:

    Theo ViệtBáo
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn