Những đối tượng nào không thuộc diện chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp?

Ngày hỏi:01/12/2018

Mọi người hãy giúp tôi giải đáp một số thắc mắc về thuế với ạ. Cụ thể, cho tôi hỏi: Những đối tượng nào không thuộc diện chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Căn cứ theo Điều 3 Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010 thì những đối tượng không thuộc diện chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp được quy định như sau:

    Đất phi nông nghiệp sử dụng không vào mục đích kinh doanh bao gồm:

    - Đất sử dụng vào mục đích công cộng bao gồm: đất giao thông, thủy lợi; đất xây dựng công trình văn hóa, y tế, giáo dục và đào tạo, thể dục thể thao phục vụ lợi ích công cộng; đất có di tích lịch sử - văn hóa, danh lam thắng cảnh; đất xây dựng công trình công cộng khác theo quy định của Chính phủ;

    - Đất do cơ sở tôn giáo sử dụng;

    - Đất làm nghĩa trang, nghĩa địa;

    - Đất sông, ngòi, kênh, rạch, suối và mặt nước chuyên dùng;

    - Đất có công trình là đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ;

    - Đất xây dựng trụ sở cơ quan, xây dựng công trình sự nghiệp, đất sử dụng vào mục đích quốc phòng, an ninh;

    - Đất phi nông nghiệp khác theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là nội dung trả lời về những đối tượng không thuộc diện chịu thuế sử dụng đất phi nông nghiệp. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật thuế sử dụng đất phi nông nghiệp 2010.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn