Nội dung hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:26/09/2016

Nội dung hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản được quy định như thế nào? Bạn đọc Bùi Thị Lê, địa chỉ mail lebui****@gmail.com hỏi: Chào mọi người, em có một vấn đề hi vọng được các anh chị trong Thư ký luật giải đáp. Em hiện có ý định làm sale bên bất động sản, em nghe nói sẽ có nhiều vấn đề liên quan đến pháp lý nên cũng đang tìm hiểu. Cho em hỏi: Nội dung hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản được quy định tại Điều 53 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      Hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản phải có các nội dung chính sau đây:

      1. Tên, địa chỉ của các bên;

      2. Thông tin cơ bản của dự án đã được phê duyệt;

      3. Thông tin chi tiết về toàn bộ dự án hoặc phần dự án chuyển nhượng;

      4. Giá chuyển nhượng;

      5. Phương thức và thời hạn thanh toán;

      6. Thời hạn bàn giao toàn bộ hoặc một phần dự án và hồ sơ kèm theo;

      7. Quyền và nghĩa vụ của các bên;

      8. Trách nhiệm của các bên trong việc thực hiện các thủ tục hành chính liên quan đến quyền sử dụng đất;

      9. Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

      10. Phạt vi phạm hợp đồng;

      11. Giải quyết tranh chấp;

      12. Các trường hợp chấm dứt thực hiện hợp đồng và các biện pháp xử lý;

      13. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nội dung hợp đồng chuyển nhượng toàn bộ hoặc một phần dự án bất động sản, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn