Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:25/07/2018

Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước trước ngày 01/7/2015 được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Thanh Sáng. Hiện tôi đang tìm hiểu về các quy định liên quan đến Luật Kinh doanh bất động sản qua các thời kỳ và có thắc mắc và muốn nhờ Ban biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Trước ngày 01/7/2015, phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước được quy định ra sao? Văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước trước ngày 01/7/2015 được quy định tại Điều 9 Luật Kinh doanh bất động sản 2006 với nội dung như sau:

      - Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh bất động sản trong phạm vi sau đây:

      + Đầu tư tạo lập nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

      + Mua nhà, công trình xây dựng để bán, cho thuê, cho thuê mua;

      + Thuê nhà, công trình xây dựng để cho thuê lại;

      + Đầu tư cải tạo đất và đầu tư các công trình hạ tầng trên đất thuê để cho thuê đất đã có hạ tầng;

      + Nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, đầu tư công trình hạ tầng để chuyển nhượng, cho thuê; thuê quyền sử dụng đất đã có hạ tầng để cho thuê lại.

      - Tổ chức, cá nhân trong nước được kinh doanh dịch vụ bất động sản trong phạm vi sau đây:

      + Dịch vụ môi giới bất động sản;

      + Dịch vụ định giá bất động sản;

      + Dịch vụ sàn giao dịch bất động sản;

      + Dịch vụ tư vấn bất động sản;

      + Dịch vụ đấu giá bất động sản;

      + Dịch vụ quảng cáo bất động sản;

      + Dịch vụ quản lý bất động sản.

      Trên đây là nội dung trả lời về phạm vi kinh doanh bất động sản của tổ chức, cá nhân trong nước. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật Kinh doanh bất động sản 2006.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn