Phần đất sạt lở thì phải làm gì?

Ngày hỏi:28/03/2019

Thưa các luật sư và các bạn đọc giả. Xin trình bày vấn đề nhà em như sau. Hiện nhà có diện tích trong sổ đỏ, đất gần 1ha đất ven sông hằng năm lũ về làm sạt lở đất. Hiện tại đã gần 1/2 diện tích đất bị mất và không thể khôi phục để canh tác. Nhưng hằng năm vẫn phải đóng thuế với diện tích đất có trong sổ. Vậy cho hỏi luật sư gia đình em phải làm sao và trình diện cơ quan nào?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất (sau đây gọi là đăng ký biến động) là việc thực hiện thủ tục để ghi nhận sự thay đổi về một hoặc một số thông tin đã đăng ký vào hồ sơ địa chính theo quy định của pháp luật.

      Điểm c Khoản 4 Điều 95 Luật Đất đai 2013 quy định:

      Đăng ký biến động được thực hiện đối với trường hợp đã được cấp Giấy chứng nhận hoặc đã đăng ký mà có thay đổi sau đây:

      Có thay đổi về hình dạng, kích thước, diện tích, số hiệu, địa chỉ thửa đất.

      Khoản 4 Điều 7 Thông tư 33/2017/TT-BTNMT quy định Hồ sơ nộp khi thực hiện thủ tục đăng ký biến động về sử dụng đất, giảm diện tích thửa đất do sạt lở tự nhiên...gồm có:

      a) Đơn đăng ký biến động đất đai, tài sản gắn liền với đất theo Mẫu số 09/ĐK;

      b) Bản gốc Giấy chứng nhận đã cấp;

      c) Một trong các giấy tờ liên quan đến nội dung biến động:

      - Văn bản công nhận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo quy định của pháp luật đối với trường hợp cá nhân hoặc người đại diện hộ gia đình thay đổi họ, tên;

      - Bản sao sổ hộ khẩu đối với trường hợp thay đổi người đại diện là chủ hộ gia đình; văn bản thỏa thuận của hộ gia đình được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp thay đổi người đại diện là thành viên khác trong hộ;

      - Văn bản thỏa thuận của cộng đồng dân cư được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận đối với trường hợp cộng đồng dân cư đổi tên;

      - Văn bản xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về tình trạng sạt lở tự nhiên đối với trường hợp giảm diện tích thửa đất, tài sản gắn liền với đất do sạt lở tự nhiên;

      - Chứng từ về việc nộp nghĩa vụ tài chính đối với trường hợp Giấy chứng nhận đã cấp có ghi nợ hoặc chậm nộp nghĩa vụ tài chính, trừ trường hợp người sử dụng đất được miễn giảm hoặc không phải nộp do thay đổi quy định của pháp luật;

      - Quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền về việc thay đổi hạn chế về quyền sử dụng đất, quyền sở hữu tài sản gắn liền với đất ghi trên Giấy chứng nhận đối với trường hợp có hạn chế theo quyết định giao đất, cho thuê đất, công nhận quyền sử dụng đất; trường hợp có thay đổi hạn chế theo văn bản chuyển quyền sử dụng đất thì phải có văn bản chấp thuận thay đổi hạn chế của người có quyền lợi liên quan, được Ủy ban nhân dân cấp xã xác nhận;

      - Bản sao một trong các giấy tờ quy định tại các Điều 31, 32, 33 và 34 của Nghị định số 43/2014/NĐ-CP thể hiện nội dung thay đổi đối với trường hợp thay đổi thông tin về tài sản gắn liền với đất đã ghi trên Giấy chứng nhận.

      Như vậy, khi gần 1/2 diện tích đất bị mất và không thể khôi phục để canh tác thì gia đình cần làm thủ tục đăng ký biến động đất đai để xác nhận lại hiện trạng đất, cũng như sẽ giảm bớt nghĩa vụ tài chính về đất. Thành phần hồ sơ thực hiện như quy định trích dẫn nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đăng ký biến động đất đai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn
    TỪ KHÓA NỔI BẬT