Quy định về thời hạn sở hữu đối với căn hộ văn phòng

Ngày hỏi:04/02/2017

Cho hỏi: Có điều khoản nào quy định về thời hạn sở hữu đối với căn hộ văn phòng không?

    Nội dung này được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT tư vấn như sau:

    • Hiện tại không có quy định cụ thể về thời hạn sở hữu đối với căn hộ (căn hộ văn phòng), quy định chỉ nêu thời hạn sử dụng đối với nhà chung cư (căn hộ). Theo Khoản 1 Điều 99 Luật Nhà ở 2014 thì “Thời hạn sử dụng nhà chung cư được xác định căn cứ vào cấp công trình xây dựng và kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh nơi có nhà chung cư”.
      Như vậy, thời hạn sử dụng nhà chung cư phải được xác định theo cấp công trình xây dựng cũng như kết luận kiểm định chất lượng của cơ quan quản lý nhà ở, Theo Thông tư 10/2013/TT-BXD thì:
      - Công trình cấp 4 có niên hạn sử dụng dưới 20 năm;
      - Công trình cấp 3 có niên hạn sử dụng từ 20 năm đến dưới 50 năm;
      - Công trình cấp 2 có niên hạn sử dụng từ 50 năm đến 100 năm;
      - Công trình cấp 1 và công trình đặc biệt có niên hạn sử dụng trên 100 năm.


    Nguồn:

    THƯ VIỆN PHÁP LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn