Quyền của bên thuê quyền sử dụng đất được quy định như thế nào?

Theo dõi sự thay đổi của Quyền của bên thuê quyền sử dụng đất
Ngày hỏi:13/09/2016

Quyền của bên thuê quyền sử dụng đất được quy định như thế nào? Tôi mới làm trong lĩnh vực bất động sản từ tháng 6 năm ngoái. Hiện nay tuy công việc đã bắt đầu ổn định nhưng cũng có khá nhiều những vấn đề về pháp luật mà tôi chưa rõ lắm. Tôi muốn hỏi: Quyền của bên thuê quyền sử dụng đất được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn! Thanh Chí, địa chỉ mail chithanh****@gmail.com.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quyền của bên thuê quyền sử dụng đất được quy định tại Điều 44 Luật Kinh doanh bất động sản 2014, theo đó:

      1. Yêu cầu bên cho thuê cung cấp thông tin đầy đủ, trung thực về quyền sử dụng đất được cho thuê.

      2. Yêu cầu bên cho thuê chuyển giao đất đúng diện tích, đúng vị trí và tình trạng đất theo thỏa thuậntrong hợp đồng.

      3. Được sử dụng đất thuê theo thời hạn trong hợp đồng.

      4. Khai thác, sử dụng đất thuê và hưởng thành quả lao động, kết quả đầu tư trên đất thuê.

      5. Yêu cầu bên cho thuê bồi thường thiệt hại do lỗi của bên cho thuê gây ra.

      6. Các quyền khác trong hợp đồng.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về quyền của bên thuê quyền sử dụng đất, được quy định tại Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn