Sử dụng đất của đơn vị sự nghiệp để liên kết, liên doanh có đóng chi phí thuê đất không?

Ngày hỏi:19/09/2019

Các anh chị cho tôi hỏi: cơ quan tôi là đơn vị sự nghiệp có thu, giờ muốn sử dụng 1 phần đất cơ quan vào việc liên doanh liên kết thì có phải đóng chi phí thuê đất của phần đất liên doanh liên kết đó không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng đất của đơn vị sự nghiệp để liên kết, liên doanh có đóng chi phí thuê đất không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 2 Điều 174 Luật Đất đai 2013 quy định quyền của tổ chức được nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất như sau:

      "...
      b) Cho thuê quyền sử dụng đất, tài sản thuộc sở hữu của mình gắn liền với đất đối với trường hợp được Nhà nước giao đất có thu tiền sử dụng đất;..."

      Như vậy, đối với đơn vị sự nghiệp có thu tiền sử dụng đất thì có quyền cho thuê quyền sử dụng đất.

      Căn cứ Khoản 7 Điều 47 Nghị định 151/2017/NĐ-CP quy định chi phí hợp lý có liên quan đến việc sử dụng tài sản công vào mục đích liên doanh, liên kết gồm:

      - Chi phí khấu hao tài sản cố định;

      - Chi phí định giá, thẩm định giá, đấu giá tài sản;

      - Chi phí quản lý, vận hành tài sản trong thời gian liên doanh, liên kết;

      - Chi phí hợp lý khác có liên quan.

      Như vậy, nếu tài sản đưa vào liên kết liên doanh là đất của đơn vị sự nghiệp cho thuê thì cơ quan bạn cần đóng chi phí thuê đất của phần đất liên doanh liên kết là loại chi phí hợp lý có liên quan đến việc sử dụng tài sản công vào mục đích liên doanh, liên kết

      Mời bạn tham khảo bài viết sau về: Sử dụng tài sản công tại đơn vị sự nghiệp công lập vào mục đích liên doanh, liên kết

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn