Sử dụng giấy tờ giả để được cấp sổ đỏ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:29/11/2019

Tới đây theo Nghị định mới thì hành vi Sử dụng giấy tờ giả để được cấp sổ đỏ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 35 Nghị định 91/2019/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực đất đai (Có hiệu lực từ 05/01/2020) thì nội dung này được quy định như sau:

      Vi phạm quy định về giấy tờ, chứng từ trong việc sử dụng đất

      3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với trường hợp sử dụng giấy tờ giả trong thực hiện thủ tục hành chính và các công việc khác liên quan đến đất đai mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

      4. Hình thức xử phạt bổ sung:

      Tịch thu các giấy tờ đã bị tẩy xóa, sửa chữa, làm sai lệch nội dung; giấy tờ giả đã sử dụng trong các trường hợp quy định tại các khoản 1, 2 và 3 Điều này.

      5. Biện pháp khắc phục hậu quả:

      b) Hủy bỏ kết quả thực hiện thủ tục hành chính về đất đai đã thực hiện theo quy định đối với trường hợp tại khoản 3 Điều này.

      Như vậy, theo Nghị định 91/2019/NĐ-CP việc sử dụng giấy tờ giả để được cấp sổ đỏ nhưng chưa đến mức bị truy cứu TNHS sẽ bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn