Tách đất làm nhà thờ họ

Ngày hỏi:14/04/2015
Tôi xin hỏi quý ban một việc như sau: Tôi có một mảnh đất tại Phủ Lý diện tích 200m2, nay muốn tách 100m2 làm nhà thờ họ thì thủ tục hành chính ra sao? hiện hàng năm tôi vẫn đóng thuế vậy sau khi chuyển đổi có phải đóng thuế không? Mong quý cơ quan trả lời công khai rõ, xin chân thành cảm ơn

    Nội dung này được Sở Tài nguyên và Môi trường tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Vấn đề bạn hỏi chúng tôi xin trả lời như sau:

      Qua nghiên cứu câu hỏi của ông gửi về chương trình, chúng tôi xin trả lời ông như sau:
      - Căn cứ Điều 160, Luật đất đai năm 2013 quy định:
      1. Đất tín ngưỡng bao gồm đất có công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ.
      2. Việc sử dụng đất tín ngưỡng phải đúng mục đích, phù hợp với quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng đô thị, quy hoạch xây dựng điểm dân cư nông thôn đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
      3. Việc xây dựng, mở rộng các công trình đình, đền, miếu, am, từ đường, nhà thờ họ của cộng đồng phải được phép của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
      Do vậy, để thực hiện việc chuyển đổi làm nhà thờ họ, ông phải làm đơn gửi UBND cấp huyện để xem xét, giải quyết.
      - Về vấn đề ông hỏi sau khi chuyển đổi có phải đóng thuế hay không?
      Người sử dụng đất phải thực hiện đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với nhà nước theo đúng quy định của pháp luật.
      Trên đây là ý kiến của Sở Tài nguyên và Môi trường; để biết thêm chi tiết ông liên hệ trực tiếp phòng TN&MT, Chi cục thuế thành phố Phủ Lý để được hướng dẫn, giải đáp./.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn