Tại sao không được mua bán hổ?

Ngày hỏi:16/08/2019

Tôi có ý định mua một con hổ con về nhà nuôi một thời gian rồi bán lại kiếm lời, cho tôi hỏi quy định pháp luật có cấm vấn đề này không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại sao không được mua bán hổ?
      (ảnh minh họa)
    • - Theo quy định Khoản 1 Điều 6 Luật đầu tư 2014 quy định:

      Cấm hoạt động đầu tư kinh doanh mẫu vật các loại thực vật, động vật hoang dã theo quy định tại Phụ lục 1 của Công ước về buôn bán quốc tế các loài thực vật, động vật hoang dã nguy cấp; mẫu vật các loại động vật, thực vật hoang dã nguy cấp, quý hiếm Nhóm I có nguồn gốc từ tự nhiên theo quy định tại Phụ lục 3 của Luật này.

      - Theo phụ lục 3 thì hổ thuộc danh mục động vật hoang dã nguy cấp, quý, hiếm.

      => Như vậy, theo quy định trên thì bạn không được mua hổ về nuôi hoặc mua bán, vì hổ là một trong những loài động vật hoang dã nguy cấp, quý, hiếm cần được bảo vệ. Bạn lưu ý rằng việc nuôi hoặc mua bán động vật thuộc danh mục quý hiếm không chỉ đơn giản là phạt hành chính mà sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

      Trên đây là nội dung tư vấn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn