Tặng cho đất khi đất đang thế chấp

Ngày hỏi:25/10/2016

Hiện tại tôi muốn làm Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho mảnh vườn của mình, tôi vừa mới ở riêng được bố mẹ cho 4 sào vườn. Nhưng sổ đỏ của bố mẹ tôi hiện nay đang thế chấp vay ngân hàng. Như vậy tôi có thể làm được giấy chứng nhận quyền sử dụng đất hay không? Nếu có thể làm thì giấy tờ và thủ tục gồm những gì? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 348 Bộ luật dân sự 2005 về nghĩa vụ của bên thế chấp tài sản:

      "Bên thế chấp tài sản có các nghĩa vụ sau đây:

      1. Bảo quản, giữ gìn tài sản thế chấp;

      2. Áp dụng các biện pháp cần thiết để khắc phục, kể cả phải ngừng việc khai thác công dụng tài sản thế chấp nếu do việc khai thác đó mà tài sản thế chấp có nguy cơ mất giá trị hoặc giảm sút giá trị;

      3. Thông báo cho bên nhận thế chấp về các quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp, nếu có; trong trường hợp không thông báo thì bên nhận thế chấp có quyền hủy hợp đồng thế chấp tài sản và yêu cầu bồi thường thiệt hại hoặc duy trì hợp đồng và chấp nhận quyền của người thứ ba đối với tài sản thế chấp;

      4. Không được bán, trao đổi, tặng cho tài sản thế chấp, trừ trường hợp quy định tại khoản 3 và khoản 4 Điều 349 của Bộ luật này."

      Có thể thấy, khi đất đai đã được thế chấp quyền sử dụng đất tại ngân hàng thì chủ sử dụng đất sẽ không có quyền bán, trao đổi, tặng cho mảnh đất này với người khác. Đồng thời đối với hợp đồng tặng cho tài sản, muốn phát sinh hiệu lực thì hợp đồng này phải được công chứng tại văn phòng công chứng, căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 167 Luật đất đai 2013 về quyền chuyển đổi, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, thừa kế, tặng cho, thế chấp, góp vốn quyền sử dụng đất:

      "3. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng, văn bản thực hiện các quyền của người sử dụng đất được thực hiện như sau:

      a) Hợp đồng chuyển nhượng, tặng cho, thế chấp, góp vốn bằng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất phải được công chứng hoặc chứng thực, trừ trường hợp kinh doanh bất động sản quy định tại điểm b khoản này;

      b) Hợp đồng cho thuê, cho thuê lại quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, hợp đồng chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp; hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất, tài sản gắn liền với đất mà một bên hoặc các bên tham gia giao dịch là tổ chức hoạt động kinh doanh bất động sản được công chứng hoặc chứng thực theo yêu cầu của các bên;

      c) Văn bản về thừa kế quyền sử dụng đất, quyền sử dụng đất và tài sản gắn liền với đất được công chứng hoặc chứng thực theo quy định của pháp luật về dân sự;

      d) Việc công chứng thực hiện tại các tổ chức hành nghề công chứng, việc chứng thực thực hiện tại Ủy ban nhân dân cấp xã."

      Khi xác nhận về tình trạng sử dụng đất mà thấy mảnh đất này đang được thế chấp thì văn phòng công chứng sẽ từ chối việc tiến hành công chứng và hợp đồng tặng cho sẽ không có hiệu lực nên trong trường hợp này, bạn sẽ không nhận tặng cho một cách hợp pháp được, đồng thời sẽ không thể tiến hành thủ tục sang tên đối với mảnh đất này.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về tặng cho đất khi đất đang thế chấp. Bạn nên tham khảo chi tiết Bộ luật dân sự 2005 để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn