Thân nhân liệt sĩ sửa nhà được hỗ trợ 20 triệu hay 40 triệu?

Ngày hỏi:21/07/2020

Mẹ tôi là con của liệt sĩ hiện nay ngôi nhà đang ở bị hỏng khá nặng, nên mẹ tôi quyết định xin hỗ trợ để sửa chữa lại nhà. Vậy cho hỏi gia đình tôi được hỗ trợ 20 triệu hay 40 triệu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thân nhân liệt sĩ sửa nhà được hỗ trợ 20 triệu hay 40 triệu?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 4 Thông tư 98/2013/TT-BTC quy định mức hỗ trợ cho từng đối tượng như sau:

      - 40 (Bốn mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp nhà ở hiện có bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mới

      - 20 (Hai mươi) triệu đồng/hộ đối với trường hợp phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở hiện có.

      Như vậy, nếu hiện tại nhà ở của gia đình bạn bị hư hỏng nặng phải phá dỡ để xây dựng lại nhà ở mới thì gia đình bạn được hỗ trợ 40 triệu đồng.

      Còn nếu, nhà bạn ở hiện tại phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở hiện có thì sẽ được hỗ trợ 20 triệu.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn