Thân nhân liệt sỹ xây nhà có được nhà nước hỗ trợ không?

Ngày hỏi:28/08/2019

Tôi là con liệt sĩ, do ảnh hưởng của cơn bão vừa qua nên nhà ở tôi cần xây mới lại, vậy tôi muốn biết thân nhân liệt sỹ xây nhà có được nhà nước hỗ trợ không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 2 và Điều 3 Quyết định 22/2013/QĐ-TTG hỗ trợ người có công với cách mạng về nhà ở thì:

      Điều 2. Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ

      Hộ gia đình được hỗ trợ theo quy định tại Quyết định này phải có đủ các điều kiện sau:

      1. Là hộ gia đình có người có công với cách mạng đã được cơ quan có thẩm quyền công nhận, bao gồm:

      c) Thân nhân liệt sỹ;

      ...

      2. Hộ đang ở nhà tạm hoặc nhà ở bị hư hỏng nặng (kể cả các hộ đã được hỗ trợ theo các chính sách khác trước đây) với mức độ như sau:

      a) Phải phá dỡ để xây mới nhà ở;

      b) Phải sửa chữa khung, tường và thay mới mái nhà ở.

      Điều 3. Mức hỗ trợ

      Hỗ trợ từ ngân sách nhà nước (gồm ngân sách trung ương và ngân sách địa phương) với mức sau:

      1. Hỗ trợ 40 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm a Khoản 2 Điều 2 Quyết định này;

      2. Hỗ trợ 20 triệu đồng/hộ đối với trường hợp nêu tại Điểm b Khoản 2 Điều 2 Quyết định này.

      Như vậy, trường hợp bạn là con liệt sỹ và nhà ở do ảnh hưởng của bão phải xây dựng lại thì sẽ được ngân sách nhà nước hỗ trợ theo mức nêu trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn